• Hỏi đáp

    QUẢNG CÁO

    • Tư Vấn Luật
    • Hộ chiếu gắn chíp

      Tại Khác - gửi bởi Nguyễn Quốc Huy cách đây 4 tuần trước

      Chào luật sự. Tôi có thắc mắc muốn gửi câu hỏi đến luật sư như sau: Hiện tại tôi đang sử dụng hộ chiếu không có gắn chíp điện tử vẫn còn thời hạn, nhưng gần đây có thông tin là có hộ chiếu gắn chíp điện tử thay thế. Tôi muốn hỏi là trong trường này của tôi có bắt buộc phải đổi sang hộ chiếu điện tử có gắn chíp không?
      Xin cảm ơn!
    • Hộ chiếu có gắn chíp điện tử
      Cảm ơn bạn Quốc Huy đã tin tưởng, gửi câu hỏi về Standard.
      Standard trả lời câu hỏi của bạn như sau:
      Theo Điều 2 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019 quy định như sau:
      “Hộ chiếu là giấy tờ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước, do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho công dân Việt Nam sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân.
      Hộ chiếu có gắn chíp điện tử là hộ chiếu có gắn thiết bị điện tử lưu giữ thông tin được mã hóa của người mang hộ chiếu và chữ ký số của người cấp.”
      Thời hạn của hộ chiếu phổ thông được quy định như sau:
      - Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn;
      - Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn;
      - Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 tháng và không được gia hạn.
      (theo khoản 2 Điều 7 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019)
      Theo đó khoản 3 Điều 6 Thông tư 73/2021/TT-BCA quy định
      “Điều 6. Hiệu lực thi hành và điều khoản chuyển tiếp

      3. Hộ chiếu, giấy thông hành đã được cấp trước ngày 01 tháng 01 năm 2022 có giá trị sử dụng đến hết thời hạn ghi trong hộ chiếu, giấy thông hành.”
      Như vậy, dựa vào các phân tích ở trên thì không rõ là Hộ chiếu của bạn Quốc Huy được cấp trước hay cấp sau ngày 01 tháng 01 năm 2022, nếu trường hợp của bạn cấp trước ngày 01 tháng 01 năm 2022 thì sẽ không bắt buộc phải đổi sang Hộ chiếu có gắn chíp điện tử và được tiếp tục sử dụng cho đến khi nào hết hạn ghi trên Hộ chiếu.

      Cảm ơn bạn Quốc Huy, trên đây là giải đáp thắc mắc cho bạn, nếu chưa rõ bạn có thể liên hệ trực tiếp Standard để tư vấn trực tiếp.
      Trân trọng!
    • Quý vị nếu có thắc mắc cần tư vấn về Khác đừng ngần ngại gửi câu hỏi, chúng tôi sẽ trả lời Quý vị trong thời gian ngắn nhất. Thông tin sẽ được chúng tôi liên tục cập nhật trên trang Hỏi Đáp của Công ty và gửi qua Email Quý vị đăng ký trên hệ thống Website.

      + Gửi câu hỏi

    • Các câu hỏi khác

    • Đầu tư

      Đang có 0 câu trả lời - Gửi cách đây 4 tháng trước

      Tại Khác - gửi bởi Nguyễn Minh Quân

    • Thuế thu nhập doanh nghiệp đối với bồi thường vi phạm hợp đồng

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 3 năm trước

      Tại Khác - gửi bởi Hoài Anh

    • Thủ tục xin giấy phép mua bán rượu

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 3 năm trước

      Tại Khác - gửi bởi Nguyễn Chí Dũng

    • Mức lương tối thiểu vùng năm 2020

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 3 năm trước

      Tại Khác - gửi bởi Nguyễn Thu Hằng

    • Đặt tên hộ kinh doanh

      Đang có 1 câu trả lời - Gửi cách đây 3 năm trước

      Tại Khác - gửi bởi Hoàng Hoài Thanh

    • Trang trước
      1 2 Trang sau